Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,8 gam Fe tác dụng hết với H2SO4 đặc, nóng thì thể tích khí SO2 thu được ở đktc

Câu hỏi số 231929:
Vận dụng

Cho 2,8 gam Fe tác dụng hết với H2SO4 đặc, nóng thì thể tích khí SO2 thu được ở đktc là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:231929
Phương pháp giải

Phương pháp :

Sử dụng định luật bảo toàn e :

Fe0  →  Fe3+  + 3 e

S+6  + 2 e  → S+4

ð  n Fe . 3 =  n SO2 . 2

Giải chi tiết

 

Hướng dẫn Giải :

n Fe = 0,05 mol 

n Fe . 3 =  n SO2 . 2   => n SO2 = 0,075 mol

ð  V SO2 = 1,68 l 

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com