Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trong bình định mức 2,00 lít ban đầu chỉ chứa 0,777 mol SO3 (k) tại 1100K. Tính giá trị KC của

Câu hỏi số 231998:
Vận dụng

Trong bình định mức 2,00 lít ban đầu chỉ chứa 0,777 mol SO3 (k) tại 1100K. Tính giá trị KC của phản ứng dưới đây, biết tại trạng thái cân bằng có 0,52 mol SO3:

2SO3 (k) \( \rightleftarrows \) 2SO2 (k) + O2 (k)

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:231998
Phương pháp giải

Tính theo CB hóa học.

Giải chi tiết

[SO3] = 0,777 : 2 = 0,3885M

[SO3]CB = 0,52 : 2 = 0,26M

=> [SO3] = 0,3885 – 0,26 = 0,1285M

CB: 2SO(k) \( \rightleftarrows \) 2SO2 (k) + O2 (k)

Bđ:  0,3885

Pư:  0,1285           0,1285     0,06425

CB: 0,26               0,1285     0,06425

=> \({K_C} = \frac{{{{\left[ {S{O_2}} \right]}^2}.\left[ {{O_2}} \right]}}{{{{\left[ {S{O_3}} \right]}^2}}} = \frac{{0,{{1285}^2}.0,06425}}{{0,{{26}^2}}} = 1,{569.10^{ - 2}}\)

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com