Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp gồm C3H6(OH)2, CH3OH; C2H4(OH)2; C3H5(OH)3. Cho 11,36 gam X tác dụng với Na dư thu được 3,584

Câu hỏi số 233143:
Vận dụng

Hỗn hợp gồm C3H6(OH)2, CH3OH; C2H4(OH)2; C3H5(OH)3. Cho 11,36 gam X tác dụng với Na dư thu được 3,584 lít H2 đktc. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn 11,36 gam X thu được V lít CO2 (đktc) và 10,8 gam nước. Phần trăm khối lượng C3H6(OH)2 trong X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:233143
Phương pháp giải

Nhận ra đặc điểm chung của các chất.

Bảo toàn khối lượng.

Giải chi tiết

CH3OH; C2H4(OH)2; C3H5(OH)3 luôn có nC = nOH (1)

C3H6(OH)2 có nC > nOH (2)

nH2 = 3,584 : 22,4 = 0,16 mol ⟹ nOH = 2nH2 = 0,32 mol

nH2O = 10,8 : 18 = 0,6 mol

BTKL ta có: mX = mC + mH + mO

⟹ mC = 11,36 - 0,6.2 - 0,32.16 = 5,04 gam ⟹ nC = 0,42 mol

Từ (1) và (2) ⟹ nC3H6(OH)2 = nC - nOH = 0,42 - 0,32 = 0,1 (mol)

 \(\% {C_3}{H_6}{(OH)_2} = \dfrac{{0,1.76}}{{11,36}}.100\%  = 66,9\% \)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com