Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Từ 16,2 kg gạo có chứa 81% tinh bột có thể sản xuất được V lít ancol etylic 230, biết hiệu

Câu hỏi số 233159:
Vận dụng

Từ 16,2 kg gạo có chứa 81% tinh bột có thể sản xuất được V lít ancol etylic 230, biết hiệu suất của cả quá trình lên men đạt 75%, khối lượng riêng của rượu etylic nguyên chất là 0,8 g/ml. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:233159
Giải chi tiết

Khối lượng tinh bột là:

mtinh bột=16,2.81/100=13,122 (g).

 \({({C_6}{H_{10}}{O_5})_n} \to n{C_6}{H_{12}}{O_6} \to 2n{C_2}{H_5}OH\)

Theo sơ đồ trên số mol rượu theo lí thuyết điều chế được là:

\({n_{{C_2}{H_{10}}{O_5}(LT)}} = \frac{{13,122}}{{162}}.2 = 0,162(kmol) \to {n_{{C_2}{H_{10}}{O_5}(TT)}} = 0,162.\frac{{75}}{{100}} = 0,1215(kmol)\)

 Thể tích của rượu nguyên chất là:\({V_{{C_2}{H_5}OH}} = \frac{m}{d} = \frac{{0,1215.46}}{{0,8}} = 6,98625(l).\)

Thể tích rượu 23o thu được là: \(6,9825.\frac{{100}}{{23}} = 30,375(l).\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com