Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam bột Fe vào 800ml dung dịch hỗn hợp gồm Cu(NO­3)2 0,2M và H2SO4 0,25M. Sau khi các phản ứng

Câu hỏi số 233182:
Vận dụng

Cho m gam bột Fe vào 800ml dung dịch hỗn hợp gồm Cu(NO­3)2 0,2M và H2SO4 0,25M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 0,6m gam hỗn hợp bột kim loại và V lít khí NO ( sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Giá trị của m và V lần lượt là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:233182
Phương pháp giải

+ Viết phương trình ion thu gọn, tính toán theo phương trình

+ Sử dụng phương pháp tăng giảm khối lượng

Giải chi tiết

nCu2+ = 0,16 ; nNO3- = 0,32 ; nH+ = 0,4 mol

Vì sau phản ứng thu được 0,6m gam hỗn hợp KL => là Cu, Fe dư => Chỉ tạo muối Fe2+

                 3Fe  +  8H+ +  2NO3→ 3Fe 2+  + 2NO + 4H2O

Ban đầu                 0,4       0,32

Phản ứng 0,15← 0,4   →  0,1                   → 0,1

Sau          0,15        0       0,22                        0,1

=> VNO(đktc) = 0,1.22,4 = 2,24 (lít)

    Fe  +  Cu2+   →  Fe 2+   +  Cu↓

PƯ          0,16← 0,16

Độ giảm khối lượng kim loại = mFe pư - mCu

m – 0,6m = (0,15+0,16).56 – 0,16 .64

0,4m  = 7,12 => m= 17,8g

Chú ý khi giải

Fe dư chỉ tạo muối Fe2+

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com