Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 112 lít (đktc) hỗn hợp khí X gồm 20% N2 và 80% H2 về thể tích. Tại thời điểm cân bằng thu

Câu hỏi số 233944:
Vận dụng

Cho 112 lít (đktc) hỗn hợp khí X gồm 20% N2 và 80% H2 về thể tích. Tại thời điểm cân bằng thu được hỗn hợp khí Y. Tính thành phần % về thể tích của NH3 trong Y biết hiệu suất tổng hợp NH3 là 50%?

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:233944
Phương pháp giải

- Công thức tính hiệu suất.

- Tính theo PTHH.

Giải chi tiết

\(\begin{array}{l}
{n_X} = 5\left( {mol} \right) = > {n_{{N_2}}} = 5.\frac{{20}}{{100}} = 1(mol),{n_{{H_2}}} = 5.\frac{{80}}{{100}} = 4(mol)\\
H = \frac{{{n_{{N_2}(p/u)}}}}{{{n_{{N_2}(b{\rm{d}})}}}}.100 = 50\% \Rightarrow {n_{{N_2}(p/u)}} = 1.50\% = 0,5(mol)\\
\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,{N_2} + {\rm{ }}3{\rm{ }}{H_2}2N{H_3}\\
Bd:\,\,\,\,\,1\,\,\,\,\,\,\,\,\,4\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,2\\
Pu:\,\,\,\,0,5\,\,\,\,\,1,5\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,1\\
Sau:\,\,0,5\,\,\,\,2,5\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,1\\
\to \% {V_{N{H_3}}} = \frac{1}{{0,5 + 2,5 + 1}}.100\% = 25\% .
\end{array}\)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com