Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một hỗn hợp gồm 8 mol N2 và 14 mol H2  được nạp vào một bình kín có dung tích 4 lít và giữ

Câu hỏi số 233946:
Vận dụng

Một hỗn hợp gồm 8 mol N2 và 14 mol Hđược nạp vào một bình kín có dung tích 4 lít và giữ ở nhiệt độ không đổi. Khi phản ứng đạt trạng thái cân bằng thì áp suất bằng 10/11 áp suất ban đầu. Hiệu suất phản ứng là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:233946
Phương pháp giải

Tăng giảm số mol.

Giải chi tiết

Dễ thấy hiệu suất tính theo H2.

\(\begin{array}{l}
{N_2} + {\rm{ }}3{\rm{ }}{H_2}2N{H_3}\\
x\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,3x\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,2x\\
{n_{\rm{d}}} = 8 + 14 = 22\,(mol)\\
{n_s} = 22 - 2x\,(mol)\\
\frac{{{n_s}}}{{{n_d}}} = \frac{{{p_s}}}{{{p_d}}} \to \frac{{22 - 2x}}{{22}} = \frac{{10}}{{11}} \to x = 1\,mol.\\
H = \frac{{3.1}}{{14}}.100\% = 21,43\%
\end{array}\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com