Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một đoạn mạch mắc nối tiếp gồm cuộn dây có điện trở thuần \(r = 100\sqrt 2 \Omega

Câu hỏi số 239143:
Nhận biết

Một đoạn mạch mắc nối tiếp gồm cuộn dây có điện trở thuần \(r = 100\sqrt 2 \Omega \), độ tự cảm L = 0,191H với một tụ điện có điện dung C = 1/4π (mF) và một biến trở R có giá trị thay đổi được. Điện áp đặt vào hai đầu đoạn mạch \(u = 200\sqrt 2 c{\text{os}}100\pi t(V)\). Thay đổi giá trị của R để công suất tiêu thụ trong mạch đạt cực đại. Giá trị cực đại của công suất trong mạch khi đó là

 

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:239143
Phương pháp giải

Phương pháp:  Sử dụng công thức tính công suất tiêu thụ của mạch

Giải chi tiết

Đáp án C

Cách giải:

Ta có:\(r = 100\sqrt 2 \Omega ;{Z_L} = 0,191.100\pi  = 60\Omega ;{Z_C} = 40\Omega \)

Có: r > |ZL – ZC| => Pmax <=> Rx = 0 \( \Rightarrow {P_{m{\text{ax}}}} = {I^2}r = \frac{{{U^2}r}}{{{r^2} + {{\left( {{Z_L} - {Z_C}} \right)}^2}}} = \frac{{{{200}^2}.100\sqrt 2 }}{{{{\left( {100\sqrt 2 } \right)}^2} + {{\left( {60 - 40} \right)}^2}}} = 278W\)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com