Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một động cơ điện xoay chiều hoạt động bình thường với điện áp hiệu dụng 220V,

Câu hỏi số 239732:
Nhận biết

Một động cơ điện xoay chiều hoạt động bình thường với điện áp hiệu dụng 220V, cường độ dòng điện hiệu dụng 0,5A và hệ số công suất của động cơ là 0,85. Biết rằng công suất hao phí của động cơ là 9W. Hiệu suất của động cơ (tỉ số giữa công suất hữu ích và công suất tiêu thụ toàn phần) là

 

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:239732
Phương pháp giải

Phương pháp: Công suất toàn phần P = UIcosφ

Giải chi tiết

Đáp án B

Cách giải:

Công suất tiêu thụ toàn phần: P = UIcosφ = 220.0,5.0,85 = 93,5 W

Công suất hữu ích: Pci = P – Php = 93,5 – 9 = 84,5 W

=> Hiệu suất: \(H = \frac{{{P_{ci}}}}{P}.100\%  = \frac{{84,5}}{{93,5}}.100\%  = 90,4\% \)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com