Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 40 ml dung dịch HCl 0,75M vào V ml dung dịch chứa đồng thời KOH 0,04M và Ba(OH)2 0,08M, thu được

Câu hỏi số 240283:
Vận dụng

Cho 40 ml dung dịch HCl 0,75M vào V ml dung dịch chứa đồng thời KOH 0,04M và Ba(OH)2 0,08M, thu được dung dịch có pH = 12. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:240283
Phương pháp giải

+ pH = -log[H+]

+ pH + pOH = 14

Giải chi tiết

nHCl=0,04.0,75=0,03 mol

nOH-=nKOH+2nBa(OH)2=0,04.V+2.0,08V=0,2V (V được tính bằng đơn vị lít)

- pH=12>7 => Dung dịch sau phản ứng có môi trường bazo => OH-

nOH- dư=0,2V-0,03=>[OH-] = (0,2V-0,03)/(V+0,04) (1)

- pOH=14-pH=2 => [OH-]=10-2 =0,01M  (2)

Từ (1) và (2) ta có: (0,2V-0,03)/(V+0,04) = 0,01 => V = 0,16 (lít) = 160 ml

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com