Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một acquy, nếu phát điện với cường độ dòng điện phát là 15A thì công suất điện ở mạch

Câu hỏi số 241913:
Vận dụng

Một acquy, nếu phát điện với cường độ dòng điện phát là 15A thì công suất điện ở mạch ngoài là 136W, còn nếu phát điện với cường độ dòng điện phát là 6A thì công suất điện ở mạch ngoài là 64,8W. Suất điện động của acquy này xấp xỉ bằng                     

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:241913
Phương pháp giải

Phương pháp : Áp dụng định luật Ohm cho toàn mạch

Giải chi tiết

Áp dụng định luật Ohm cho toàn mạch ta có 

\(\left\{ \matrix{
{\varepsilon \over {{R_{N1}} + r}} = 15 \hfill \cr
{\varepsilon \over {{R_{N2}} + r}} = 6 \hfill \cr} \right.\)

=> 

\(\left\{ \matrix{
{\varepsilon \over {{{{P_1}} \over {I_1^2}} + r}} = 15 \hfill \cr
{\varepsilon \over {{{{P_2}} \over {I_2^2}} + r}} = 6 \hfill \cr} \right.\)

=>

\(\left\{ \matrix{
{\varepsilon \over {{{136} \over {{{15}^2}}} + r}} = 15 \hfill \cr
{\varepsilon \over {{{64,8} \over {{6^2}}} + r}} = 6 \hfill \cr} \right.\)

=>\({{{{136} \over {{{15}^2}}} + r} \over {{{64,8} \over {{6^2}}} + r}} = {6 \over {15}}\)

\( =  > r = 0,19259\Omega  =  > \varepsilon  \approx 12V\)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com