Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Vận tốc của 1 vật dao động điều hòa biến thiên theo thời gian theo phương trình v =

Câu hỏi số 242013:
Vận dụng

Vận tốc của 1 vật dao động điều hòa biến thiên theo thời gian theo phương trình v = 2πcos(0,5πt – π/6) cm/s. Vào thời điểm nào sau đây vật qua vị trí có li độ x = 2 cm theo chiều dương của trục tọa độ:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:242013
Phương pháp giải

Sử dụng vòng tròn lượng giác

Giải chi tiết

Phương trình vận tốc : v = 2πcos(0,5πt – π/6) cm/s

=> Phương trình li độ : x = 4cos(0,5πt – 2π/3) cm

Thời điểm ban đầu t = 0 và thời điểm t vật có li độ x = 2cm theo chiều dương được biểu diễn trên vòng tròn lượng giác:

Góc quét ∆α = π/3 (rad)

=> Thời điểm vật đi qua vị trí có li độ x = 2cm theo chiều dương là : \(t = {{\Delta \alpha } \over \omega } = {{{\pi  \over 3}} \over {0,5\pi }} = {2 \over 3}s\)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com