Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt một kim loại trong bình chứa khí Clo thu được 32,5 gam muối, đồng thời thể tích khí Clo

Câu hỏi số 244184:
Thông hiểu

Đốt một kim loại trong bình chứa khí Clo thu được 32,5 gam muối, đồng thời thể tích khí Clo trong bình giảm 6,72 lít (đktc). Kim loại đem đốt là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:244184
Phương pháp giải

2M  + nCl2  → 2 MCln

mMuối = mKl + mClo

=> mKl = mmuối - mclo

=> M,n

Giải chi tiết

nClo(phản ứng) = 6,72:22,4 =0,3 mol

2M  + nCl2  → 2 MCln

 \(\frac{{0,6}}{n}\)   0,3

mMuối = mKl + mClo

=> mKl = mmuối - mclo = 32,5- 0,3.71=11,2 gam

\( =  > M = \frac{{11,2}}{{\frac{{0,6}}{n}}} = \frac{{56n}}{3}\) 

=> n=3, M=56 (Fe)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com