Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn  0,24 gam một kim loại M trong 200ml dung dịch H2SO4 0, 1M. Để trung hòa lượng axit

Câu hỏi số 244208:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn  0,24 gam một kim loại M trong 200ml dung dịch H2SO4 0, 1M. Để trung hòa lượng axit dư cần 100ml dung dịch NaOH 0,2M. xác định kim loại M

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:244208
Phương pháp giải

2M  + nH2SO4 →  M2(SO4)n +n H2  (1)

\({n_{H_2^{}S{O_4}}} = {n_{S{O_4}}} = \frac{n}{2}.{n_M}\) 

+ Tác dụng với muối

H2SO4  + 2NaOH → Na2SO4   + 2H2O(2) 

\(\begin{gathered}
{n_{H_2^{}S{O_4}(2)}} = \frac{1}{2}{n_{NaOH}} \hfill \\
{n_{H_2^{}S{O_4}(1)}} = \frac{n}{2}.{n_M} \hfill \\
\to {n_M} \hfill \\
\to M \hfill \\
\end{gathered} \)

Giải chi tiết

2M  + nH2SO4 →  M2(SO4)n +n H2  (1)

\({n_{H_2^{}S{O_4}}} = {n_{S{O_4}}} = \frac{n}{2}.{n_M}\) 

+ Tác dụng với muối

H2SO4  + 2NaOH → Na2SO  + 2H2O(2) 

\(\begin{gathered}
{n_{H_2^{}S{O_4}(2)}} = \frac{1}{2}{n_{NaOH}} = \frac{{0,2.0,1}}{2} = 0,01 \hfill \\
{n_{H_2^{}S{O_4}(1)}} = 0,02 - 0,01 = 0,01 = \frac{n}{2}.{n_M} \hfill \\
\to {n_M} = \frac{{0,02}}{n} \hfill \\
\to M = \frac{m}{n} = \frac{{0,24}}{{0,02}}.n = 12n \hfill \\
\end{gathered} \)

=> n=2, M=24 (Mg)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com