Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hấp thụ hoàn toàn 3,36 lít khí CO2 (đktc) vào 125 ml dung dịch Ba(OH)2 1M thu được dung dịch X. Coi

Câu hỏi số 244349:
Vận dụng

Hấp thụ hoàn toàn 3,36 lít khí CO2 (đktc) vào 125 ml dung dịch Ba(OH)2 1M thu được dung dịch X. Coi thể tích dung dịch không đổi. Nồng độ mol của chất tan trong dung dịch X là: 

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:244349
Phương pháp giải

Tính tỉ lệ nOH-/nCO2=a

+ a<1 chỉ tạo muối axit

+ 1≤a≤2 tạo 2 muối

+ a≥2 tạo muối trung hòa

Giải chi tiết

nCO2=0,15 mol, nBa(OH)2=0,125 mol

1<nOH-/nCO2=0,25/0,15=1,67<2 => Tạo 2 muối

BaCO3: x

Ba(HCO3)2: y

x+y=nBa2+=0,125

x+2y=nC=0,15

=>x=0,1; y=0,025

CM Ba(HCO3)2=0,025/0,125=0,2M

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com