Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 0,5 gam hỗn hợp X gồm Li, Na, K vào nước thu được 2 lít dung dịch Y. Trộn 8 gam hỗn hợp X

Câu hỏi số 244351:
Vận dụng

Cho 0,5 gam hỗn hợp X gồm Li, Na, K vào nước thu được 2 lít dung dịch Y. Trộn 8 gam hỗn hợp X và 5,4 gam bột Al rồi cho vào nước đến khi kim loại tan hết thấy có 10,304 lít khí thoát ra (đktc). Dung dịch Y có pH bằng: 

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:244351
Phương pháp giải

nH2 = 0,5nOH- + 1,5nAl ⟹ nOH- ⟹ [OH-] ⟹ pOH ⟹ pH

Giải chi tiết

nAl = 0,2 mol

M + H2O → MOH  +  0,5H(1)

                       0,32 ←  0,16

Al + OH- + H2O→AlO2- + 1,5H2 (2)

0,2                     →             0,3 mol

8 gam X hòa tan vào nước được 0,32 mol MOH

0,5 gam                                       0,02 mol

pOH = -log[OH-] = -log(0,02/2) = 2

⟹ pH = 14 - pOH = 12

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com