Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Na; K và Al (trong đó Na và K có tỷ lệ mol là 1 : 1) vào

Câu hỏi số 244431:
Vận dụng

Hoà tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Na; K và Al (trong đó Na và K có tỷ lệ mol là 1 : 1) vào một lượng nước dư thu được dung dịch Y; 2,7g chất rắn Z và 8,96 lít khí T ở đktc. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:244431
Phương pháp giải

Nước dư ⟹ Na, K hết

Chất rắn thu được là nhôm còn dư  ⟹ NaOH, KOH hết

Na  + H2O→  NaOH  + 0,5H2

K  + H2O→ KOH  + 0,5H2

Al  +   OH-  + H2O →  AlO2- + 1,5 H2

 nH2 = 0,4 mol  

mhh = mNa + mK + mAl

⟹ m

Giải chi tiết

Số mol của Na, K: x

Nước dư ⟹ Na, K hết

Chất rắn thu được là nhôm còn dư ⟹ NaOH, KOH hết

Na  + H2O→ NaOH  + 0,5H2

x                           x              0,5x

K  + H2O→ KOH  + 0,5H2

x                   x               0,5x

Al  +   OH-  + H2O →  AlO2- + 1,5H2

2x          2x                                  3x

⟹ nH2 = 0,5x + 0,5x  + 3x = 4x = 8,96/22,4 = 0,4 mol

⟹ x = 0,1 mol

mhh = mNa + mK + mAl =  23.0,1  + 39.0,1  + (27.0,2 +2,7) = 14,3 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com