Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 17,72 gam một chất béo (triglixerit) cần 1,61 mol O2 thu được CO2 và 1,06 mol

Câu hỏi số 251693:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 17,72 gam một chất béo (triglixerit) cần 1,61 mol O2 thu được CO2 và 1,06 mol nước. Mặt khác, cho 26,58 gam chất béo này tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH thì khối lượng muối thu được là: 

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:251693
Phương pháp giải

+ BTKL => mCO2 = m chất béo + mO2 – mH2O

+ BTNT O: nO(chất béo) = 2nCO2 + nH2O – 2nO2 => n chất béo = nO(chất béo)/6

Khi cho chất béo tác dụng với NaOH vừa đủ:

nNaOH = 3n chất béo

n glixerol = n chất béo

BTKL: m muối = m chất béo + mNaOH – m glixerol

Giải chi tiết

BTKL => mCO2 = m chất béo + mO2 – mH2O = 17,72 + 1,61.32 – 1,06.18 = 50,16 gam => nCO2 = 1,14 mol

BTNT O: nO(chất béo) = 2nCO2 + nH2O – 2nO2 = 1,14.2 + 1,06 – 1,61.2 = 0,12 mol

=> n chất béo = nO(chất béo)/6 = 0,02 mol

Khi cho chất béo tác dụng với NaOH vừa đủ:

nNaOH = 3n chất béo = 0,06 mol

n glixerol = n chất béo = 0,02 mol

BTKL: m muối = m chất béo + mNaOH – m glixerol = 17,72 + 0,06.40 – 0,02.92 = 18,28 gam

Tỉ lệ:

17,72 gam chất béo thu được 18,28 gam muối

26,58 gam                            27,42 gam

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com