Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 17,80 gam bột Fe vào 400 ml dung dịch gồm Cu(NO3)2 0,40M và H2SO4 0,50M. Sau phản ứng thu được m

Câu hỏi số 252702:
Vận dụng cao

Cho 17,80 gam bột Fe vào 400 ml dung dịch gồm Cu(NO3)2 0,40M và H2SO4 0,50M. Sau phản ứng thu được m gam hỗn hợp kim loại và V lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Giá trị m và V là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:252702
Phương pháp giải

Do tạo hỗn hợp kim loại nên tạo muối Fe2+, Cu2+ hết, Fe dư.

Viết các PTHH, tính toán theo PTHH.

Giải chi tiết

3Fe + 8H+ + 2NO3- → 3Fe2+ + 2NO + 4H2O

0,15←0,4→                                0,1

Fe + Cu2+ → Fe2+ + Cu

0,16←0,16    →      0,16

mKL = mFe dư + mCu = 17,8 – 0,31.56 + 0,16.64 = 10,68 gam

V = 0,1.22,4 = 2,24 lít

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com