Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp E gồm a mol peptit T (X-Ala-Ala), b mol amino axit X, c (mol) amin Y (X là anino axit no, mạch hở,

Câu hỏi số 259946:
Vận dụng

Hỗn hợp E gồm a mol peptit T (X-Ala-Ala), b mol amino axit X, c (mol) amin Y (X là anino axit no, mạch hở, phân tử chứa một nhóm –NH2 và một nhóm –COOH,Y là amin no, đơn chức, mạch hở có cùng số nguyên tử cacbon với X). Cho m gam E tác dụng vừa đủ với 500 ml dung dịch NaOH 1M, sau phản ứng thu được dung dịch F chứa 51,3 gam hỗn hợp muối. Mặt khác, cho m gam E tác dụng với dung dịch HCl dư,sau phản ứng hoàn toàn thu được 74,85 gam hỗn hợp muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:259946
Phương pháp giải

Quy đổi hỗn hợp E thành:

\(\begin{array}{l}E\left\{ \begin{array}{l}{C_{\bar n}}{H_{2\bar n + 1}}N{O_2}\\{H_2}O\\{C_m}{H_{2m + 3}}N\end{array} \right. + NaOH:0,5 \to \underbrace {{C_{\bar n}}{H_{2\bar n}}N{O_2}Na}_{0,5 mol}\\ =  > 0,5(14\bar n + 69) = 51,3 =  > \bar n = ?\end{array}\)

⟹ CTCT của X, Y

Bảo toàn số mol X,Y, Ala trong các thí nghiệm kết hợp với bảo toàn khối lượng ⟹ giá trị của m.

Giải chi tiết

\(\begin{array}{l}E\left\{ \begin{array}{l}{C_{\bar n}}{H_{2\bar n + 1}}N{O_2}\\{H_2}O\\{C_m}{H_{2m + 3}}N\end{array} \right. + NaOH:0,5 \to \underbrace {{C_{\bar n}}{H_{2\bar n}}N{O_2}Na}_{0,5{\kern 1pt} mol}\\ \Rightarrow 0,5{\mkern 1mu} (14\bar n + 69) = 51,3 \Rightarrow \bar n = 2,4\end{array}\)

⟹ X là Gly

⟹ Amin Y là C2H7N

TN1: E gồm:

\(\begin{array}{l}\left\{ \begin{array}{l}Gly - Ala - Ala:a\,mol\\Gly:b\,mol\\{C_2}{H_7}N:c\,mol\end{array} \right. + NaOH:0,5 \to \left\{ \begin{array}{l}Gly - Na:a + b\,mol\\Ala - Na:2a\,mol\end{array} \right.\\ \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}{n_{NaOH}} = 3a + b = 0,5\\{m_{muoi}} = 97(a + b) + 111.2a = 51,3\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}a = 0,1\\b = 0,2\end{array} \right.\end{array}\)

TN2:  E + HCl ta thu được: Gly-HCl: 0,3 (mol); Ala-HCl : 0,2 (mol); C3H7Cl: c

⟹ m­muối = 0,3.111,5 + 0,2.125,5 + 81,5c= 74,85

⟹ c = 0,2 (mol)

⟹ m = 0,1. 217 + 0,2.75 + 0,2.45 = 45,7 (g).

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com