Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đun nóng 6,0 gam CH3COOH với 6,0 gam C2H5OH (có H2SO4 đặc làm xúc tác, hiệu suất phản ứng este hoá

Câu hỏi số 263024:
Thông hiểu

Đun nóng 6,0 gam CH3COOH với 6,0 gam C2H5OH (có H2SO4 đặc làm xúc tác, hiệu suất phản ứng este hoá bằng 50%). Khối lượng este tạo thành là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:263024
Phương pháp giải

- Theo lý thuyết (giả sử H = 100%):

CH3COOH  + C2H5OH → CH3COOC2H5 + H2O

Tính khối lượng este (lý thuyết) theo PTHH.

- Thực tế: Tính lượng este (thực tế) theo công thức:

meste (TT) = meste (LT).H%

Giải chi tiết

- Theo lý thuyết (giả sử H = 100%):

            CH3COOH  + C2H5OH → CH3COOC2H5 + H2O

Bđ:             0,1                0,13

Pư:             0,1   →          0,1  →              0,1

Sau:             0                 0,03                    0,1

- Thực tế: Vì H = 50% ⟹ meste = 0,1.88.50% = 4,4 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com