Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nung hỗn hợp gồm 1,52 gam Cr2O3 và m gam Al ở nhiệt độ cao, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu

Câu hỏi số 263297:
Vận dụng

Nung hỗn hợp gồm 1,52 gam Cr2O3 và m gam Al ở nhiệt độ cao, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 2,33 gam hỗn hợp chất rắn. Toàn bộ chất rắn sau phản ứng tác dụng vừa đủ với V lít dung dịch axit HCl 0,1M. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:263297
Phương pháp giải

Viết PTHH và tính toán theo PTHH.

Giải chi tiết

nCr2O3 = 0,01 mol

BTKL ⟹ mAl = mchất rắn - mCr2O3 = 2,33 - 1,52 = 0,81 gam

→ nAl = 0,03 mol

             2Al + Cr2O3 \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) Al2O3 + 2Cr

Bđ:       0,03      0,01

Pư:       0,02 ← 0,01   →  0,01 → 0,02

Sau:      0,01        0           0,01      0,02

BTNT "Cl" ⟹ nHCl = 3nAlCl3 + 2nCrCl2 = 3.0,03 + 2.0,02 = 0,13 mol

→ V = 1,3 lít

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com