Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khi đốt 1 lít chất X cần 5 lít oxi thu được 3 lít CO2 , 4 lít hơi nước (thể tích các khí đo

Câu hỏi số 267243:
Thông hiểu

Khi đốt 1 lít chất X cần 5 lít oxi thu được 3 lít CO2 , 4 lít hơi nước (thể tích các khí đo ở cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất). Xác định CTPT của X.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:267243
Phương pháp giải

Ở cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất tỉ lệ thể tích chính là tỉ lệ số mol. Áp dụng bảo toàn nguyên tố suy ra trong X không có O. Từ số mol của CO2 và H2O suy ra số nguyên tử C, H và xác định được công thức phân tử của X.

Giải chi tiết

VC = 3 lit; V H = 8

→ V O = 0 vì VO  ban đầu = 5.2 = 10 lit = VO sau phản ứng = 2*VC+ V H

Công thức tổng quát : CxHy ta có x:y = 3:8 → công thức của X là  C3H8.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com