Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy 1 hidrocacbon X thu được 4,48 lít CO2 và 5,4 gam H2O. X là

Câu hỏi số 267305:
Nhận biết

Đốt cháy 1 hidrocacbon X thu được 4,48 lít CO2 và 5,4 gam H2O. X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:267305
Phương pháp giải

Từ số mol CO2 < số mol H2O suy ra X là ankan và tính được số mol của X. từ đó tìm được số nguyên tử cacbon trong X và suy ra công thức của X

Giải chi tiết

Ta có nCO2 =0,2 mol, nH2O = 0,3 mol

nCO2 < nH2O suy ra X là ankan có công thức là CnH2n+2

nX = 0,3 – 0,2 = 0,2→ n = 0,2/0,1 = 2

Vậy X là C2H6

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com