Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho V lít dung dịch NaOH 1M vào 200 ml dung dịch Al2(SO4)3 0,25M thì thu được kết tủa X và dung dịch

Câu hỏi số 273407:
Vận dụng

Cho V lít dung dịch NaOH 1M vào 200 ml dung dịch Al2(SO4)3 0,25M thì thu được kết tủa X và dung dịch Y. Sục khí CO2 tới dư vào dung dịch Y lại thu được 2,34 gam kết tủa. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:273407
Giải chi tiết

nAl2(SO4)3 = 0,2.0,25 = 0,05 mol ⟹ nAl3+ = 0,05.2 = 0,1 mol

nAl(OH)3 (lần 2) = 2,34 : 78 = 0,03 mol = nAlO2-

⟹ nAl(OH)3 (lần 1) = 0,1 - 0,03 = 0,07 mol

Vậy dung dịch gồm: NaAlO2 (0,03 mol) và Na2SO4 (0,05.3 = 0,15 mol)

⟹ ∑nNa = 0,03 + 0,15.2 = 0,33 mol

⟹ V = 0,33 : 1 = 0,33 lít.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com