Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Thêm dung dịch HCl vào dung dịch hỗn hợp gồm 0,1 mol NaOH và 0,1 mol Na[Al(OH)4] thu được 0,08 mol

Câu hỏi số 273410:
Vận dụng

Thêm dung dịch HCl vào dung dịch hỗn hợp gồm 0,1 mol NaOH và 0,1 mol Na[Al(OH)4] thu được 0,08 mol chất kết tủa. Số mol HCl đã thêm vào là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:273410
Phương pháp giải

+ Nếu b/a ≤ 1 thì nAl(OH)3 = b

+ Nếu 1 < b/a < 4 thì kết tủa bị hoà tan 1 phần và nAl(OH)3 = (4a - b)/3

+ Nếu b/a ≥ 4 thì không có kết tủa

Giải chi tiết

Ta có: nHCl trung hoà NaOH = 0,1 mol.

a = 0,1 mol; b = 0,08 mol ⟹ b < a

TH1: Kết tủa chưa bị hòa tan: nHCl = nNaOH + b = 0,1 + 0,08 = 0,18 mol

TH2: Kết tủa bị hòa tan 1 phần nHCl = nNaOH + 4a - 3b = 0,1 + 4.0,1 - 3.0,08 = 0,26 mol.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com