Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 14,6 gam hỗn hợp X gồm Al và Sn bằng dung dịch HCl (dư) thu được 5,6 lít khí H2

Câu hỏi số 276425:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 14,6 gam hỗn hợp X gồm Al và Sn bằng dung dịch HCl (dư) thu được 5,6 lít khí H2 (đktc). Thể tích khí O2 (đktc) cần để phản ứng hoàn toàn với 14,6 gam hỗn hợp X là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:276425
Phương pháp giải

Bảo toàn electron.

Giải chi tiết

Đặt nAl = x; nSn = y (mol)

*Khi tác dụng với HCl: Al tạo Al3+, Sn tạo Sn2+

+ Khối lượng hỗn hợp: 27x + 119y = 14,6 (1)

+ Bảo toàn e: 3nAl + 2nSn = 2nH2 ⟹ 3x + 2y = 0,25.2 (2)

Giải (1) và (2) thu được: x = 0,1 và y = 0,1

*Khi tác dụng với O2: Al tạo Al2O3, Sn tạo SnO2

Bảo toàn e ta có: 3nAl + 4nSn = 4nO2

⟹ 3.0,1 + 4.0,1 = 4nO2

⟹ nO2 = 0,175

⟹ V O2 = 3,92 lít.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com