Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 3,54 gam trimetylamin bằng một lượng oxi vừa đủ, thu được hỗn hợp E gồm

Câu hỏi số 277154:
Nhận biết

Đốt cháy hoàn toàn 3,54 gam trimetylamin bằng một lượng oxi vừa đủ, thu được hỗn hợp E gồm khí và hơi. Dẫn toàn bộ E vào lượng dư dung dịch NaOH, sau khi kết thúc phản ứng thì thoát ra V ml (đktc) một chất khí duy nhất. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:277154
Phương pháp giải

+ Khí thoát ra khỏi bình đựng NaOH là N2.

+ Khi đốt cháy một hoặc hỗn hợp amin đơn chức (X), ta thu được N2 theo tỉ lệ nX: nN2 = 2:1

→ khi biết số mol amin ta sẽ tìm được số mol N2 sinh ra và ngược lại.

Giải chi tiết

Khi dẫn E (CO2, N2 và H2O) vào dung dịch NaOH thì CO2 và H2O bị hấp thụ; khí thoát ra khỏi bình là N2

\(\begin{array}{l}{n_{trimetyla\min }} = 3,54/59 = 0,06mol\\1{C_3}{H_9}N \to 0,5{N_2}\\\,\,0,06\,\,\,\,\,\,\,\, \to \,\,0,03(mol)\\ \Rightarrow V = 0,03.22,4 = 0,672\,lit = 672\,ml.\end{array}\)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com