Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 0,1 mol glixerol phản ứng với 0,15 mol axit acrylic có xúc tác H2SO4 đặc với hiệu suất H=60% thu

Câu hỏi số 277600:
Thông hiểu

Cho 0,1 mol glixerol phản ứng với 0,15 mol axit acrylic có xúc tác H2SO4 đặc với hiệu suất H=60% thu được m gam este X (không chứa nhóm chức khác). Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:277600
Phương pháp giải

3CH2=CHCOOH + C3H5(OH)3→ (C2H3COO)3C3H5+ 3H2O

Ta có \(\frac{{0,15}}{3} < \frac{{0,1}}{1}\) → Axit acrylic phản ứng hết (nếu H=100%)→ Hiệu suất tính theo axit

Giải chi tiết

3CH2=CHCOOH + C3H5(OH)3→ (C2H3COO)3C3H5+ 3H2O

Ta có \(\frac{{0,15}}{3} < \frac{{0,1}}{1}\) → Axit acrylic phản ứng hết (nếu H=100%)→ Hiệu suất tính theo axit

neste (lí thuyết)= 1/3 . naxit= 1/3. 0,15= 0,05 mol → meste (lí thuyết)= 0,05.254= 12,7 gam

Do H = \(\frac{{{m_{sp(tt)}}}}{{{m_{sp(lt)}}}}.100\% \)

Nên meste (thực tế)= 12,7. 60%=7,62 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com