Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

X là trieste của glixerol và 3 axit đơn chức, mạch hở. Đốt cháy a mol X thu được b mol CO2 và c

Câu hỏi số 278086:
Vận dụng cao

X là trieste của glixerol và 3 axit đơn chức, mạch hở. Đốt cháy a mol X thu được b mol CO2 và c mol H2O. Hiđro hóa m gam X cần 5,6 lít H2 (đktc) thu được 32,75 gam Y. Nếu đung m gam X với dung dịch NaOH vừa đủ thu được m’ gam muối khan. Biết b – c = 4a; các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m’ là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:278086
Phương pháp giải

+ Xác định độ bất bão hòa k của chất béo dựa vào phản ứng đốt cháy (dựa vào dữ kiện b – c = 4a)

+ Phản ứng hidro hóa:

X           +       kH   →     Y

=> nX = nH2/k = ?

BTKL: mX = mY – mH2 = ?

*Phản ứng thủy phân:

X       +   3NaOH → Muối + C3H8O3

BTKL: m’ = m muối = mX + mNaOH – mglixerol = ?

Giải chi tiết

Ta có công thức: \({n_X} = \frac{{{n_{C{O_2}}} - {n_{{H_2}O}}}}{{k - 1}} \Leftrightarrow a = \frac{{b - c}}{{k - 1}} \Leftrightarrow b - c = (k - 1)a\) (với k là độ bất bão hòa)

Mà b - c = 4a => k - 1 = 4 => k = 5 => số liên kết pi ở gốc hidrocacbon là 2 (vì 3 liên kết π nằm trong nhóm COO)

*Phản ứng hidro hóa:

X           +       2H   →     Y

0,125   ←      0,25 mol

mX = mY – mH2 = 32,75 – 0,25.2 = 32,25 (g)

*Phản ứng thủy phân:

X       +   3NaOH → Muối + C3H8O3

0,125       0,375                     0,125

BTKL: m’ = m muối = mX + mNaOH – mglixerol = 32,25 + 0,375.40 – 0,125.92 = 35,75 (g)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com