Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,7 gam Al và 1,4 gam Fe vào 400 ml dung dịch AgNO3 1M, sau khi phản ứng kết thúc thu được m gam

Câu hỏi số 283721:
Vận dụng

Cho 2,7 gam Al và 1,4 gam Fe vào 400 ml dung dịch AgNO3 1M, sau khi phản ứng kết thúc thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:283721
Phương pháp giải

Viết và tính toán theo PTHH.

Giải chi tiết

nAl = 0,1 mol; nFe = 0,025 mol; nAgNO3 = 0,4 mol

Al + 3AgNO3 → Al(NO3)3 + 3Ag

0,1 → 0,3dư 0,1 →                   0,3 (mol)

Fe + 2AgNO3       → Fe(NO3)2 + 2Ag

0,025 → 0,05dư 0,05  → 0,025 →  0,05 (mol)

AgNO3 + Fe(NO3)2 → Fe(NO3)3 + Ag

0,025 ←   0,025 →                     0,025 (mol)

=> m chất rắn = (0,3 + 0,05 + 0,025).108 = 40,5 gam

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com