Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 8,9 gam hỗn hợp gồm Mg và Zn bằng lượng vừa đủ 500 ml dung dịch HNO3 1M. Sau

Câu hỏi số 283733:
Vận dụng cao

Hòa tan hoàn toàn 8,9 gam hỗn hợp gồm Mg và Zn bằng lượng vừa đủ 500 ml dung dịch HNO3 1M. Sau khi các phản ứng kết thúc, thu được 1,008 lít khí N2O (đktc) duy nhất và dung dịch X chứa m gam muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:283733
Phương pháp giải

Dựa vào công thức tính nhanh:

nHNO3 = 4nNO + 2nNO2 + 10nN2O + 10nNH4NO3 + 12nN2

Thấy nHNO3 (0,5 mol) ≠ 10nN2O (0,45 mol) => có tạo NH4NO3

Giải chi tiết

Thấy nHNO3 (0,5 mol) ≠ 10nN2O (0,45 mol) => có tạo NH4NO3

nHNO3 = 10nN2O + 10nNH4NO3 => nNH4NO3 = (0,5 – 10.0,045):10 = 0,005 mol

=> n e trao đổi = nNO3- (muối KL) = 8nN2O + 8nNH4NO3 = 8.0,045 + 8.0,005 = 0,4 mol

m muối = mKL + mNO3- (muối KL) + mNH4NO3 = 8,9 + 0,4.62 + 80.0,005 = 34,1 gam

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com