Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 13,5 gam Al tác dụng vừa đủ với 2,0 lít dung dịch HNO3 thu được hỗn hợp khí A gồm NO và N2

Câu hỏi số 284627:
Vận dụng

Cho 13,5 gam Al tác dụng vừa đủ với 2,0 lít dung dịch HNO3 thu được hỗn hợp khí A gồm NO và N2 có tỉ khối với hidro là 14,75. Tính thể tích mỗi khí sinh ra (đktc)?

Quảng cáo

Câu hỏi:284627
Phương pháp giải

Phương pháp đường chéo, phương pháp bảo toàn electron.

Giải chi tiết

nAl = 13,5 : 27 = 0,5 mol

Áp dụng phương pháp đường chéo cho hỗn hợp khí A ta có:

Đặt số mol của NO và N2 lần lượt là 3x và x (mol)

Theo định luật bảo toàn e ta có: 3nAl = 3nNO + 10nN2 => 3.0,5 = 3.3x + 10x => x = 3/38 (mol)

VNO = 3x.22,4 = 3.(3/38).22,4 = 504/95 lít

VN2 = x.22,4 = (3/38).22,4 = 168/95 lít

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com