Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn hợp kim Li, Na và K vào nước thu được 4,48 lít khí H2 (đktc) và dung dịch X. Cô

Câu hỏi số 294080:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn hợp kim Li, Na và K vào nước thu được 4,48 lít khí H2 (đktc) và dung dịch X. Cô cạn X, rồi làm khan thu được 16,2 gam chất rắn khan. Khối lượng hợp kim đã dùng là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:294080
Phương pháp giải

Gọi công thức chung của các kim loại Li, Na và K là R

R  + H2O  → ROH  + ½ H2

Ta có: nH2O = 2.nH2

Theo định luật bảo toàn khối lượng ta có: mR + mH2O = mROH + mH2  →mR

Giải chi tiết

Ta có: nH2 = 4,48/22,4 = 0,2 mol

Gọi công thức chung của các kim loại Li, Na và K là R

R  + H2O  → ROH  + ½ H2

Ta có: nH2O = 2.nH2 = 0,4 mol

Theo định luật bảo toàn khối lượng ta có: mR + mH2O = mROH + mH2

=> mR + 0,4.18 = 16,2  + 0,2.2 ↔ mR = 9,4 gam

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com