Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Thủy phân 7,92 gam etyl axetat bằng 300 ml dung dịch NaOH 0,2M. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô

Câu hỏi số 300201:
Vận dụng

Thủy phân 7,92 gam etyl axetat bằng 300 ml dung dịch NaOH 0,2M. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô cạn dung dịch, thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:300201
Phương pháp giải

Đổi số mol este, số mol NaOH.

Viết PTHH xảy ra, tính toán theo số mol phản ứng hết.

Giải chi tiết

nCH3COOC2H5 = 7,92 : 88 = 0,09 (mol); nNaOH = 0,3.0,2 = 0,06 (mol)

PTHH: CH3COOC2H5 + NaOH → CH3COONa + C2H5OH

Pư:             0,06           ← 0,06     → 0,06                               (mol)

=> mrắn = mCH3COONa = 0,06. 82 = 4,92 (g)

Chú ý khi giải

C2H5OH và CH3COOC2H5 khi cô cạn dung dịch sẽ bị bay hơi hết.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com