Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan 8,4 gam Fe vào 500 ml dung dịch X gồm HCl 0,2M và H2SO4 0,1M. Cô cạn dung dịch thu được sau

Câu hỏi số 300735:
Vận dụng

Hòa tan 8,4 gam Fe vào 500 ml dung dịch X gồm HCl 0,2M và H2SO4 0,1M. Cô cạn dung dịch thu được sau phản ứng thì thu được bao nhiêu gam muối khan?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:300735
Phương pháp giải

Đổi nFe = 8,4 : 56 = 0,15 (mol)

∑nH+ = nHCl  + 2nH2SO4 = 0,2 (mol)

Bảo toàn e ta thấy: 2nFe > ∑nH+ => H+ phản ứng hết, Fe còn dư sau phản ứng. Mọi tính toán theo số mol của chất phản ứng hết.

Giải chi tiết

nFe = 8,4 : 56 = 0,15 (mol)

nHCl = 0,5.0,2 = 0,1 (mol) ; nH2SO4 = 0,5. 0,1 = 0,05 (mol)

=> ∑nH+ = nHCl  + 2nH2SO4 = 0,2 (mol)

Bảo toàn e ta thấy: 2nFe > ∑nH+ => H+ phản ứng hết, Fe còn dư sau phản ứng. Mọi tính toán theo số mol của chất phản ứng hết.

Fe + 2H+ → Fe2+ + H2

0,1←0,2 →0,1 (mol)

Vậy mmuôi = mFe2+ + mCl- + mSO42- = 0,1.56 + 0,1.35,5 + 0,05.96 = 13,95(g)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com