Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho luồng khí CO đi qua ống sứ đựng m gam hỗn hợp X gồm Fe và FexOy nung nóng. Sau khi phản ứng

Câu hỏi số 300743:
Vận dụng

Cho luồng khí CO đi qua ống sứ đựng m gam hỗn hợp X gồm Fe và FexOy nung nóng. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 64 gam chất rắn Y trong ống sứ và 11,2 lít (đktc) hỗn hợp khí có tỉ khối so với H2 là 20,4. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:300743
Phương pháp giải

\(CO + m\left\{ \begin{array}{l}F{\rm{e}}\\F{{\rm{e}}_x}{O_y}\end{array} \right. \to \underbrace {F{\rm{e}},F{\rm{e}}O,F{{\rm{e}}_2}{O_3},F{{\rm{e}}_3}{O_4}}_{64\left( g \right)} + 0,5\left( {mol} \right)khi\left\{ \begin{array}{l}CO\\C{O_2}\end{array} \right\}\overline M  = 40,8\)

Bảo toàn nguyên tố C: nCObđ = nCO dư + nCO2 = nhh khí = 0,5 (mol)

Bảo toàn khối lượng ta có: mCObđ + mhh X = mrắn Y + mhh khí => m = ?

Giải chi tiết

Tóm tắt:

\(CO + m\left\{ \begin{array}{l}F{\rm{e}}\\F{{\rm{e}}_x}{O_y}\end{array} \right. \to \underbrace {F{\rm{e}},F{\rm{e}}O,F{{\rm{e}}_2}{O_3},F{{\rm{e}}_3}{O_4}}_{64\left( g \right)} + 0,5\left( {mol} \right)khi\left\{ \begin{array}{l}CO\\C{O_2}\end{array} \right\}\overline M  = 40,8\)

Bảo toàn nguyên tố C: nCObđ = nCO dư + nCO2 = nhh khí = 0,5 (mol)

Bảo toàn khối lượng ta có:

mCObđ + mhh X = mrắn Y + mhh khí

=> 0,5. 28 + m = 64 + 0,5.40,8

=> m = 70,4 (g)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com