Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 7,68 gam Cu vào 200 ml dung dịch gồm HNO3 0,6M và H2SO4 0,5M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn

Câu hỏi số 300845:
Thông hiểu

Cho 7,68 gam Cu vào 200 ml dung dịch gồm HNO3 0,6M và H2SO4 0,5M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn (sản phẩm khử duy nhất là NO), cô cạn cẩn thận toàn bộ dung dịch sau phản ứng thì khối lượng muối khan thu được là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:300845
Phương pháp giải

Tính theo PTHH: 3Cu   + 8 H+ + 2NO3-  → 3Cu2+  +   2NO   + 4H2O

Giải chi tiết

Ta có: nCu = 0,12 mol; nH+ = 0,32 mol; nNO3- = 0,12 mol; nSO4(2-) = 0,1 mol

                  3Cu   + 8 H+ + 2NO3-  → 3Cu2+  +   2NO   + 4H2O

Ban đầu     0,12      0,32    0,12

Phản ứng  0,12       0,32     0,08        0,12 mol

Sau pứ       0           0          0,04        0,12 mol

Sau phản ứng thu được Cu2+, NO3-, SO42-

→ Khi cô cạn thì khối lượng muối khan thu được là

m = mCu2++ mNO3-+ mSO4(2-) = 0,12.64 + 62. 0,04 + 0,1.96 = 19,76 gam

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com