Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan m gam Al vào V lít dung dịch X gồm HCl 1M và H2SO4 0,5M (vừa đủ) sau phản ứng dung dịch X

Câu hỏi số 300847:
Thông hiểu

Hòa tan m gam Al vào V lít dung dịch X gồm HCl 1M và H2SO4 0,5M (vừa đủ) sau phản ứng dung dịch X tăng (m-1,08) gam. Giá trị V là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:300847
Phương pháp giải

Ta có: nH+ = nHCl + 2nH2SO4 → nH2 = ½.nH+

Khối lượng dung dịch tăng là mdung dịch tăng = mkim loại - mH2

Giải chi tiết

Ta có: nH+ = nHCl + 2nH2SO4 = V + V.0,5.2 = 2V (mol) → nH2 = ½.nH+ = V mol

Khối lượng dung dịch tăng là mdung dịch tăng = mkim loại - mH2 ↔ m- mH2 = m- 1,08 →mH2 = 1,08 gam

 → nH2 = 0,54 mol → V = 0,54

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com