Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nhúng 1 thanh Fe vào dung dịch CuSO4. Sau một thời gian, khối lượng dung dịch giảm 0,8 gam so với

Câu hỏi số 300850:
Thông hiểu

Nhúng 1 thanh Fe vào dung dịch CuSO4. Sau một thời gian, khối lượng dung dịch giảm 0,8 gam so với khối lượng dung dịch ban đầu. Khối lượng Fe đã phản ứng là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:300850
Phương pháp giải

Fe + CuSO4 → FeSO4+ Cu

x                                    x mol

Đặt nFe pứ = x mol

Khối lượng dung dịch giảm là khối lượng chất rắn tăng (đối với các phản ứng không sinh ra khí)

→ mchất rắn tăng = mCu - mFe → x → Khối lượng Fe đã phản ứng.

Giải chi tiết

Fe + CuSO4 → FeSO4+ Cu

x                                    x mol

Đặt nFe pứ = x mol

Khối lượng dung dịch giảm 0,8 gam so với dung dịch ban đầu

→ Khối lượng chất rắn tăng 0,8 gam → mchất rắn tăng = mCu - mFe = 64x - 56x = 0,8 gam → x = 0,1 mol

→ mFe pứ = 56x = 5,6 gam

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com