Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam dung dịch CH3COOH 4,5% tác dụng vừa đủ với 200 ml dung dịch NaOH 0,6M. Giá trị của m

Câu hỏi số 301607:
Thông hiểu

Cho m gam dung dịch CH3COOH 4,5% tác dụng vừa đủ với 200 ml dung dịch NaOH 0,6M. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:301607
Phương pháp giải

PTHH: CH3COOH + NaOH → CH3COONa + H2O

Tính mol CH3COOH theo số mol NaOH

Giải chi tiết

nNaOH = 0,2. 0,6 = 0,12 (mol)

CH3COOH + NaOH → CH3COONa + H2O

0,12      ←    0,12                                (mol)

⟹ mCH3COOH = 0,12.60 = 7,2 (g).

⟹ m = mdd CH3COOH = (mCH3COOH.100%)/C% = 160 (g).

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com