Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sục từ từ khí CO2 đến dư vào dung dịch hỗn hợp chứa Ca(OH)2 và NaAlO2. Khối lượng kết tủa

Câu hỏi số 309389:
Vận dụng cao

Sục từ từ khí CO2 đến dư vào dung dịch hỗn hợp chứa Ca(OH)2 và NaAlO2. Khối lượng kết tủa thu được sau phản ứng được biểu diễn trên đồ thị sau:

Giá trị của m và x là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:309389
Phương pháp giải

Từ mAl(OH)3 = 27,3 gam ⟹ nAl(OH)3 = nAlO2-

Thứ tự phản ứng:

(1) CO2 + 2H2O + AlO2- → Al(OH)3 + HCO3-

(2) CO+ Ca(OH)2 → CaCO+ H2O

(3) CO2 + CaCO3 + H2O → Ca(HCO3)2

- Tại nCO2 = 0,74 mol thì cả Al(OH)3 và CaCO3 đạt giá trị lớn nhất, phản ứng (2) vừa kết thúc:

nCO2 = nAlO2- + nCa(OH)2 ⟹ nCa(OH)2

⟹ m = mCaCO3 + mAl(OH)3

- Tại nCO2 = x: CaCO3 bị hòa tan hết, phản ứng (3) vừa kết thúc

x = nCO2 = nAlO2- + 2nCa(OH)2

Giải chi tiết

mAl(OH)3 = 27,3 gam ⟹ nAl(OH)3 = nAlO2- = 0,35 mol

Thứ tự phản ứng:

(1) CO2 + 2H2O + AlO2- → Al(OH)3 + HCO3-

(2) CO+ Ca(OH)2 → CaCO+ H2O

(3) CO2 + CaCO3 + H2O → Ca(HCO3)2

- Tại nCO2 = 0,74 mol thì cả Al(OH)3 và CaCO3 đạt giá trị lớn nhất, phản ứng (2) vừa kết thúc:

nCO2 = nAlO2- + nCa(OH)2 ⟹ 0,74 = 0,35 + nCa(OH)2 ⟹ nCa(OH)2 = 0,39 mol

⟹ m = mCaCO3 + mAl(OH)3 = 0,39.100 + 0,35.78 = 66,3 gam

- Tại nCO2 = x: CaCO3 bị hòa tan hết, phản ứng (3) vừa kết thúc

x = nCO2 = nAlO2- + 2nCa(OH)2 = 0,35 + 2.0,39 = 1,13 mol.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com