Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hấp thụ hoàn toàn V lít khí CO2 (đktc) vào 250ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,4M và KOH aM thu

Câu hỏi số 309391:
Vận dụng cao

Hấp thụ hoàn toàn V lít khí CO2 (đktc) vào 250ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,4M và KOH aM thu được dung dịch X. Cho từ từ 250 ml dung dịch H2SO4 0,5M vào X thu được dung dịch Y và 1,68 lít khí CO2 (đktc). Cho Y tác dụng với dung dịch Ba(OH)2 dư thấy xuất hiện 34,05 gam kết tủa trắng. Giá trị của a là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:309391
Phương pháp giải

Tính nNaOH ; nKOH; nH2SO4; nCO2

mBaSO4 max < 34,05 gam => còn có BaCO3

=> Trong Y chứa HCO3- (không chứa H+)

m kết tủa = mBaSO4 + mBaCO3 => mBaCO3 => nBaCO3

=> nHCO3- (Y) = nBaCO3

BTĐT cho dd Y: nNa+ + nK+ = nHCO3- + 2nSO4 2- => a

Giải chi tiết

nNaOH = 0,1 mol; nKOH = 0,25a mol

nH2SO4 = 0,125 mol; nCO2 = 0,075 mol

mBaSO4 max = 0,125.233 = 29,125 gam < 34,05 gam => còn có BaCO3

=> Trong Y chứa HCO3- (không chứa H+)

m kết tủa = mBaSO4 + mBaCO3 => mBaCO3 = 34,05 – 0,125.233 = 4,925 gam => nBaCO3 = 0,025 mol

=> nHCO3- (Y) = nBaCO3 = 0,025 mol

BTĐT cho dd Y: nNa+ + nK+ = nHCO3- + 2nSO4 2- => 0,1 + 0,25a = 0,025 + 0,125.2 => a = 0,7

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com