Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 13,35 gam hỗn hợp X gồm H2NCH2 – CH(NH2) –COOH  và CH3CH(NH2)COOH  tác  dụng với V ml dung

Câu hỏi số 309557:
Vận dụng

Cho 13,35 gam hỗn hợp X gồm H2NCH2 – CH(NH2) –COOH  và CH3CH(NH2)COOH  tác  dụng với V ml dung dịch NaOH 1M thu được dung dịch Y. Biết dung dịch Y tác dụng vừa đủ với 250 ml dung dịch HCl 1M. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:309557
Phương pháp giải

Coi X là C3H7O2N: 0,15 mol

X + NaOH rồi tác dụng với HCl thì ta coi như X và NaOH cùng tác dụng với HCl

Giải chi tiết

Coi dd Y chứa C3H7O2N : 0,15 mol và NaOH : x mol

Y + HCl thì nHCl  = nnhóm –NH2 + nOH- = 0,15 + x = 0,25 → X = 0,1 → V = 100 ml

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com