Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một vật có khối lượng 100g dao động điều hoà, khi hợp lực tác dụng lên vật có

Câu hỏi số 310664:
Vận dụng

Một vật có khối lượng 100g dao động điều hoà, khi hợp lực tác dụng lên vật có độ lớn 0,8N thì vật đạt tốc đoọ 0,6 m/s. Khi hợp lực tác dụng lên vật có độ lớn\(0,5\sqrt{2}\)N thì tốc độ của vật là \(0,5\sqrt{2}\)m/s. Cơ năng của vật là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:310664
Phương pháp giải

Hợp lực F = -kx = - mω2x

Hệ thức độc lập: \({{A}^{2}}={{x}^{2}}+\frac{{{v}^{2}}}{{{\omega }^{2}}}\)

Cơ năng W = 0,5mω2A2

Giải chi tiết

Hệ thức độc lập: \({{A}^{2}}={{x}^{2}}+\frac{{{v}^{2}}}{{{\omega }^{2}}}\Rightarrow {{\omega }^{2}}{{A}^{2}}={{\omega }^{2}}{{x}^{2}}+{{v}^{2}}\Rightarrow {{\omega }^{2}}{{A}^{2}}=\frac{{{F}^{2}}}{{{m}^{2}}{{\omega }^{2}}}+{{v}^{2}}\)

Thay số ta được:

            \({{\omega }^{2}}{{A}^{2}}=\frac{{{0,8}^{2}}}{{{0,1}^{2}}{{\omega }^{2}}}+{{0,6}^{2}}\)

\({{\omega }^{2}}{{A}^{2}}=\frac{{{(0,5\sqrt{2})}^{2}}}{{{0,1}^{2}}{{\omega }^{2}}}+{{(0,5\sqrt{2})}^{2}}\)

Giải hệ phương trình trên ta được ω = 10rad/s;  A  = 0,1m

Cơ năng của vật: W = 0,5mω2A2 = 0,5.0,1.102.0,12 = 0,05J

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com