Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 7,8 gam bột Zn vào 200 ml dung dịch AgNO3 1,0M. Sau khi phản ứng hoàn toàn thu được m gam hỗn

Câu hỏi số 311067:
Thông hiểu

Cho 7,8 gam bột Zn vào 200 ml dung dịch AgNO3 1,0M. Sau khi phản ứng hoàn toàn thu được m gam hỗn hợp kim loại. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:311067
Phương pháp giải

Tính theo PTHH: Zn + 2AgNO3→ Zn(NO3)2 + 2Ag↓

Lưu ý: Trong kim loại thu được sau phản ứng có Zn dư.

Giải chi tiết

nZn = 7,8 : 65 = 0,12 mol; nAgNO3 = 0,2.1 = 0,2 mol

Zn + 2AgNO3 → Zn(NO3)2 + 2Ag

0,1   ←   0,2    →                      0,2   (mol)

Vì thu được hỗn hợp kim loại ⟹ nZn dư = 0,12 - 0,1 = 0,02 mol

⟹ m = mZn dư + mAg = 65.0,02 + 108.0,2 = 22,9 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com