Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho một sợi dây dẫn bằng đồng có chiều dài 3,14m, tiết diện 0,628mm2, điện trở suất là

Câu hỏi số 314738:
Vận dụng

Cho một sợi dây dẫn bằng đồng có chiều dài 3,14m, tiết diện 0,628mm2, điện trở suất là 2.10-8Ω.m. Dùng dây này quấn thành một khung dây tròn đường kính 20cm và nối hai đầu dây thành mạch kín (coi rằng các vòng dây có cùng đường kính). Đặt khung dây trên trong một từ trường đều có đường sức từ vuông góc với mặt phẳng khung dây. Ban đầu độ lớn của cảm ứng từ của từ trường là 0,4T, sau đó cho độ lớn cảm ứng từ của từ trường giảm dần đều về 0 trong thời gian 0,314s. Lấy π = 3,14. Trong thời gian trên, cường độ dòng điện cảm ứng xuất hiện trên dây dẫn là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:314738
Phương pháp giải

Điện trở vật dẫn kim loại: \(R=\rho \frac{l}{S}\)

Suất điện động cảm ứng: \(e=-N\frac{\Delta \phi }{\Delta t}\)

Từ thông \(\phi =BS\cos \alpha \)

Cường độ dòng điện cảm ứng i = e/R

Giải chi tiết

Điện trở vật dẫn kim loại: \(R=\rho \frac{l}{S}={{2.10}^{-8}}.\frac{3,14}{{{0,628.10}^{-6}}}=0,1\Omega \)

Số vòng dây quấn được: \(N=\frac{l}{C}=\frac{3,14}{\pi .0,2}=5\)

Suất điện động cảm ứng: \(e=-N\frac{\Delta \phi }{\Delta t}=-N.\frac{\Delta BS\cos 0}{\Delta t}=-5.\frac{(0-0,4).\pi {{.0,1}^{2}}}{0,314}=0,2V\)

Cường độ dòng điện cảm ứng i = e/R = 2A

 

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com