Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một nguồn điện có suất điện động E = 12V và điện trở trong 2Ω. Nối điện trở R vào hai

Câu hỏi số 315262:
Vận dụng

Một nguồn điện có suất điện động E = 12V và điện trở trong 2Ω. Nối điện trở R vào hai cực nguồn điện thành mạch kín thì công suất tiêu thụ trên điện trở bằng 16W. Biết R > 2Ω, giá trị của R là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:315262
Phương pháp giải

Định luật Ôm cho toàn mạch: \(I=\frac{E}{r+R}\)

Công suất tiêu thụ trên R: P = I2R

Giải chi tiết

Công suất tiêu thụ trên R là: \(P={{I}^{2}}R=\frac{{{E}^{2}}R}{{{(r+R)}^{2}}}=\frac{{{12}^{2}}R}{{{(2+R)}^{2}}}=16W\Rightarrow R=4\Omega \)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com