Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,52 gam kim loại M tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng vừa đủ, sau phản ứng thu được 6,84

Câu hỏi số 317038:
Vận dụng

Cho 2,52 gam kim loại M tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng vừa đủ, sau phản ứng thu được 6,84 gam muối sunfat trung hòa. Kim loại M là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:317038
Phương pháp giải

Đặt hóa trị của kim loại là M

                 2M + nH2SO4 → M2(SO4)n + nH2

Theo PT: 2M                   → (2M + 96n)          (g)

Theo ĐB: 2,52                 → 6,84                     (g)

=> 2,52. (2M + 96n) = 6,84.2M

Từ đây biện luận được M theo n

Giải chi tiết

Đặt hóa trị của kim loại là M

                 2M + nH2SO4 → M2(SO4)n + nH2

Theo PT: 2M                   → (2M + 96n)          (g)

Theo ĐB: 2,52                 → 6,84                     (g)

=> 2,52. (2M + 96n) = 6,84.2M

=> 14M + 672n = 38M

=> 24M = 672n

=> M = 28n

Vì hóa trị của kim loại thường là 1,2,3

Chạy giá trị đến n =2 => M = 56 (Fe)

Vậy M là Fe

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com