Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Để 5,6 gam bột Fe trong không khí một thời gian thu được 7,2 gam hỗn hợp X gồm các oxit sắt và

Câu hỏi số 3254:
Để 5,6 gam bột Fe trong không khí một thời gian thu được 7,2 gam hỗn hợp X gồm các oxit sắt và sắt dư. Thêm 10,8 gam bột Al vào X rồi thực hiện hoàn toàn phản ứng nhiệt nhôm được hỗn hợp Y. Thể tích khí thoát ra (ở đktc) khi hòa tan Y bằng dung dịch HCl dư là (Cho Fe = 56, Al = 27, O = 16)

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:3254
Giải chi tiết

Ta có: nFe = 0,1 (mol);      nAl = 0,4 (mol)

m_{O_{2}} = 7,2 - 5,6 = 1,6 (gam) => m_{O_{2}} = \frac{1,6}{32} = 0,05 (mol)

Nhận xét: Fe tác dụng với oxi được (Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4) sau đó Al dư khử Fe2O3, Fe3O4 thành Fe. Vậy sản phẩm Y thu được là Al dư, Al2O3, Fe và FeO. Khi tác dụng với HCl dư thu được AlCl3, FeCl2 nên toàn bộ quá trình xem như:

                                     Fe → Fe2+, Al → Al3+ 

Theo bảo toàn electron ta có:

Fe - 2e → Fe2+                                        O2 + 4e → 2O2-

      0,1    0,2                                         0,05   0,2

Al - 3e → Al3+                                          2H+ + 2e → H2

       0,4   1,2                                                     2x      x

=> 2x + 0,2 = 1,4 => x = 0,6 (mol) => V_{H_{2}} = 0,6.22,4 = 13,44 (lít) => Chọn D.


Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com